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MUHTASARI WA HALI YA HEWA KWA MWEZI APRILI, 2026 NA MWELEKEO KWA 

MWEZI MEI, 2026. 

Dondoo za tathmini ya Aprili, 2026 na mwelekeo wa Mei, 2026: 

Taarifa hii inatoa muhtasari wa mifumo ya hali ya hewa pamoja na mwenendo wa hali 

ya hewa kwa mwezi Aprili, 2026 na kutoa mwelekeo wa hali ya hewa kwa mwezi 

Mei, 2026 nchini.  

i. Katika kipindi cha mwezi Aprili, 2026, maeneo mengi ya nchi yaliendelea kupata 

vipindi vya mvua zilizoambatana na ngurumo, pamoja na vipindi vya mvua 

kubwa katika baadhi ya maeneo. Hali hii ilisababisha athari ikiwemo mafuriko, 

kutuama kwa maji na uharibifu wa mali na miundombinu.  

ii. Katika kipindi cha mwezi Mei 2026, mvua za Masika zinatarajiwa kuendelea 

katika maeneo mengi yanayopata misimu miwili ya mvua kwa mwaka. Aidha, 

ongezeko la mvua linatarajiwa katika baadhi ya maeneo. 

iii. Hali ya joto la kawaida inatarajiwa kujitokeza katika maeneo mengi katika kipindi 

cha mwezi Mei, 2026. Aidha, joto linatarajiwa kupungua katika baadhi ya 

maeneo.  

 

1.0 MUHTASARI WA HALI YA HEWA KWA KIPINDI CHA MWEZI APRILI, 2026. 

Katika kipindi cha mwezi Aprili, 2026 vipindi vya mvua zilizoamabatana na ngurumo 

viliendelea kujitokeza katika maeneo mengi ya nchi. Aidha, upungufu kidogo wa mvua 

ulijitokeza ukilinganisha na mwezi Machi 2026. Uwepo wa Ukanda Mvua ulichangia 

kuwepo kwa vipindi vya mvua kubwa zilizoambatana na ngurumo kwa baadhi ya 

nyakati. Hali hii iliweza kusababisha mafuriko, kutuama kwa maji, kuathiri shughuli za 

kiuchumi, uharibifu wa miundombinu na mali.  

 

Kiwango cha juu zaidi cha mvua cha milimita 126.9 kilipimwa katika kituo cha hali ya 

hewa Mlingano (mkoa wa Tanga) mnamo tarehe 13 Aprili, ikifuatiwa na milimita 100.6 

katika kituo cha Kigoma na milimita 96.7 katika kituo cha Mahenge (mkoa wa Morogoro) 

mnamo tarehe 4 na 6 Aprili, 2026 mtawalia.  Vituo vilivyopima mvua milimita 60 au zaidi 

ni kama inavyoonekana katika kielelezo Namba 1. 

 

Kwa upande mwingine, hali ya joto la wastani hadi joto kali ilijitokeza katika baadhi ya 

maeneo, hususan mwambao wa pwani na nyanda za juu kaskazini mashariki. Kiwango 
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cha juu zaidi cha nyuzi joto 34.6 °C kiliripotiwa katika kituo cha Kibaha (mkoa wa Pwani) 

mnamo tarehe 4 Aprili 2026.  

 
Kielelezo 1: Vituo vilivyopima viwango vya mvua milimita 60 au zaidi katika mwezi Aprili, 

2026 
 

2.0   MWELEKEO KWA MWEZI MEI, 2026  

2.1   MIFUMO YA HALI YA HEWA 

Joto la Bahari katika eneo la tropiki ya kati ya Bahari ya Pasifiki linatarajiwa kuwa la la 

juu kidogo ya wastani. Joto la bahari katika eneo la magharibi mwa Bahari ya Hindi, 

karibu na Pwani ya Afrika mashariki, linatarajiwa kuwa la juu ya wastani, wakati eneo la 

mashariki mwa Bahari ya Hindi linatarajiwa kuwa na joto la bahari la juu kidogo ya 

wastani. Hali hii inatarajiwa kuongeza upepo wenye unyevu kuvuma kuelekea ukanda 

wa pwani ya nchi yetu na mikoa ya jirani. Joto la bahari katika eneo la kusini mashariki 

mwa Bahari ya Atlantiki (karibu na pwani ya Angola) linatarajiwa kuwa la chini kidogo ya 

wastani, hali inayotarajiwa kusababisha upepo wenye unyevunyevu kuvuma kutoka 

misitu ya Congo kuelekea maeneo ya ukanda wa Ziwa Victoria na magharibi mwa nchi. 

Migandamizo mikubwa ya hewa iliyopo kusini mwa Afrika inatarajiwa kuimarika kidogo 

na kupelekea Ukanda mvua (ITCZ) kuendelea kusogea kuelekea kaskazini. 
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2.2   HALI YA HEWA KWA KIPINDI CHA MWEZI MEI, 2026  

Katika kipindi cha mwezi Mei, 2026 mvua za Masika zinatarajiwa kuendelea katika 

maeneo mengi yanayopata misimu miwili ya mvua kwa mwaka. Aidha, ongezeko la 

mvua linatarajiwa katika baadhi ya maeneo, hususan wiki mbili za mwanzo. Mvua za 

Masika zinatarajiwa kuisha katika maeneo mengi kuelekea mwishoni mwa mwezi.  

Hali ya joto kwa ujumla inatarajiwa kuwa ya wastani katika maeneo mengi. Aidha hali ya 

joto inatarajiwa kupungua kidogo katika baadhi ya maeneo, hususan maeneoya kati 

mwa nchi kuelekea kusini.  Ufuatao ni mwelekeo wa hali ya hewa nchini;  

 

Pwani ya kaskazini (Mikoa ya Tanga, Pwani, Dar es Salaam, kaskazini mwa mkoa 

wa Morogoro pamoja na visiwa vya Mafia, Unguja na Pemba):  

Mvua zinazoambatana na ngurumo za radi zinatarajiwa kuendelea katika baadhi ya 

maeneo. Aidha, ongezeko kidogo la mvua linatarajiwa katika maeneo machache katika 

wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi.  

Nyanda za juu kaskazini mashariki (Mikoa ya Kilimanjaro, Arusha na Manyara):  

Mvua zinazoambatana na ngurumo za radi zinatarajiwa kuendelea katika baadhi ya 

maeneo. Aidha, ongezeko kidogo la mvua linatarajiwa katika wiki ya kwanza ya mwezi. 

Kanda ya Ziwa Victoria (Mikoa ya Kagera, Geita, Shinyanga, Mwanza, Mara na 

Simiyu):  

Mvua zinazoambatana na ngurumo za radi zinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. 

Ongezeko kidogo la mvua linatarajiwa wiki ya kwanza ya mwezi.  

Magharibi mwa nchi (Mikoa ya Kigoma, Katavi na Tabora):  

Mvua zinazoambatana na ngurumo za radi zinatarajiwa katika maeneo machache. 

Aidha ongezeko kidogo la mvua linatarajiwa wiki ya kwanza ya mwezi. 

Kanda ya kati (Mikoa ya Dodoma na Singida):  

Upungufu wa mvua unatarajiwa katika maeneo mengi. Aidha vipindi vichache vya mvua 

vinatarajiwa katika maeneo machache.  
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Nyanda za juu kusini magharibi (Mikoa ya Rukwa, Songwe, Mbeya, Njombe, Iringa 

na kusini mwa mkoa wa Morogoro):  

Upungufu wa mvua unatarajiwa katika maeneo mengi. Aidha vipindi vichache vya mvua 

vinatarajiwa katika maeneo machache, hususan maeneo ya miinuko. 

Pwani ya kusini (Mikoa ya Mtwara na Lindi): 

Vipindi vichache vya mvua zitakazoambatana na ngurumo za radi zinatarajiwa 

kuendelea katika baadhi ya maeneo. Aidha, ongezeko kidogo la mvua linatarajiwa wiki 

ya kwanza. 

Kanda ya kusini (Mkoa wa Ruvuma):  

Upungufu wa mvua unatarajiwa katika maeneo mengi. Aidha vipindi vichache vya mvua 

vinatarajiwa katika maeneo machache, hususan maeneo ya miinuko.. 

2.3 MATARAJIO KWA MWEZI JUNI, 2026 

Katika kipindi cha mwezi Juni, 2026 hali ya ukavu inatarajiwa kujitokeza katika maeneo 

mengi. Aidha, vipindi vichache vya mvua viinatarajiwa kuendelea katika maeneo 

machache. Hali ya joto inatarajiwa kupungua pamoja na vipindi vya upepo mkali wa kusi 

vinatarajiwa kujitokeza katika baadhi ya maeneo .  

2.4 USHAURI 

Mvua zinatarajiwa kuendelea katika baadhi ya maeneo nchini. Aidha, vipindi vya mvua 

kubwa vinatarajiwa kujitokeza, hivyo wananchi wanaoishi katika maeneo 

yanayoathiriwa na mafuriko wanashauriwa kuendelea kuchukua hatua stahiki ili 

kupunguza athari zitakazojitokeza. 

 

Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania inawashauri watumiaji wa taarifa za hali ya hewa 

ikiwa ni pamoja na wakulima, wafugaji, Mamlaka za Wanyamapori, Mamlaka za Maji na 

Afya waendelee kutafuta, kupata na kufuata ushauri wa wataalamu katika sekta husika. 

Imetolewa tarehe 01 Mei, 2026 na: 

MAMLAKA YA HALI YA HEWA TANZANIA. 
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